>> Nhiệt liệt chào đón các bạn đến tham gia diễn đàn VNSV<<
>><<
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Các bác pro cho em hỏi về GSD có phải em bị lừa.?

Thanks
    1

Các bác pro cho em hỏi về GSD có phải em bị lừa.?

Chào cả nhà! Các bác ơi GSD của em đc 6 tháng mấy rồi, nặng khoảng hơn 20kg, cao hơn 60cm tính từ vai, lông đã ra màu vàng đen, tai dựng đứng hướng ra trước răng thì em chưa kiểm tra, lưng có hơi gù, nhưng ben kheo chân sau thấy ko thấp hơn chân trước là mấy, khung xương thì bé, đuôi rất bé, ko chạm đất, ko thả, ko ép sát, mà còn cong lên nữa khoảng nữa đuôi, khoảng 2 tuần nay lại xuất hiện thêm lông màu vàng vàng bạc bạc chạy từ cổ xuống lưng tới đuôi, mấy người kêu chó em bị lai, có người còn bảo em bị lừa, khi mua chó cha là ngoại nhập, mẹ nội địa, có giấy VNSV, nay em xin các bác xem và đánh giá giùm em có đúng vậy không, em buồn lắm! Mong các bác giúp đỡ.

2. 2 thành viên cám ơn vannam cho bài viết này:

Thanks
    1

Re: Các bác pro cho em hỏi về GSD có phải em bị lừa.?

Chào bạn, mình không phải dân "pro" nhưng cũng xin chia sẻ cùng bạn nếu có gì không đúng mong mọi người đừng ném đá rằng mình tài lanh! Theo mình, khung xương bé một phần là do bạn ít cho cún vận động hoặc vận động với biên độ chưa phù hợp và chế độ ăn chưa đủ lượng canxi mà em ấy cần (GSD nói riêng và giống chó to nói chung có nhu cầu về canxi rất cao). Chuyện lông màu vàng vàng bạc bạc là do "nổ lông", nguyên nhân có thể là do bạn cho em ấy ăn hơi thừa muối (mặn) và dầu gội hoặc sữa tắm cho em ấy chưa phù hợp nhưng chuyện này không đáng lo vì đa phần GSD ở nước ta ít nhiều cũng bị "nổ lông" (cái này bác sĩ thú y trong TP Long Xuyên nói nhé, không phải mình). Còn cái đuôi thì có thể đã bị lỗi bẩm sinh. Theo mình biết cho dù chó bố mẹ có chất lượng thì chưa hẳn 100% các con đều chuẩn, đôi khi trong đàn có 1 vài em bị lỗi là chuyện thường gặp mà! Theo mình bạn không bị lừa đâu, có thể bạn hơi dễ tính khi chọn chó thôi!
    Trên đây là ý kiến cá nhân mình nhưng theo mình, tốt nhất bạn nên chụp ảnh em ấy và post lên cho mọi người cùng tư vấn cho bạn như vậy sẽ chắc chắn hơn!!! Thân chào bạn!!!

4. 3 thành viên cám ơn German Shepherd Long Xuên cho bài viết này:

Thanks
    1

Cảm ơn bạn vì đã đọc và tư vấn giùm mình, khẩu phần ăn hiện tại của em nó bây h là, 1 ngày 3 cổ gà, 250g-300g ức gà (toàn nạc), 1 lon gao, 1 củ cà rốt khoảng 100g có dùng thêm canxi của người, mình vẫn cho vận động chạy theo xe máy vào buổi sáng, và nuôi thả ra trong nhà chứ ko nhốt chuồng.(thật lòng mình ko biết post ảnh lên đây hix...), cảm ơn bạn rất nhiều!

6. 2 thành viên cám ơn vannam cho bài viết này:

Thanks
    3

Trích dẫn Gửi bởi vannam Xem bài viết
    Cảm ơn bạn vì đã đọc và tư vấn giùm mình, khẩu phần ăn hiện tại của em nó bây h là, 1 ngày 3 cổ gà, 250g-300g ức gà (toàn nạc), 1 lon gao, 1 củ cà rốt khoảng 100g có dùng thêm canxi của người, mình vẫn cho vận động chạy theo xe máy vào buổi sáng, và nuôi thả ra trong nhà chứ ko nhốt chuồng.(thật lòng mình ko biết post ảnh lên đây hix...), cảm ơn bạn rất nhiều!

chào bạn,

về vấn đề bạn cho them canxi người cho chó của bạn thì bạn nên cho thêm cún Vitamn C để phòng hờ phóng thích chất canxi thừa tồn ở khớp chân nếu không về sau sẽ mắc bệnh vì canxi người là loại thuốc bổ sung chứ không phải là canxi tự nhiên như canxi có sẵn trong xương các loại. và một điều nữa là đừng lạm dung việc chạy bộ quá sức (đừng bao giờ ép cún chạy đường xa vì mới có 6 tháng tuổi vẫn còn bé. Nếu cún mệt ngồi xuống thì hay cho cún nghỉ). Nếu bắt cún chạy quá sức thì dễ tổn thương đến khớp xương, sau này có thể bị viêm! cũng giống như đứa con nít mà bắt chạy ma-ra-tông đường dài thì thử hỏi có chịu nỗi không????? chúc bạn và cún yêu luôn khỏe mạnh...

8. 3 thành viên cám ơn Tuan2015 cho bài viết này:

Thanks
    1

Trích dẫn Gửi bởi vannam Xem bài viết
    Bạn Tuan2015 nói đúng đấy bạn, vận động với biên độ vừa thôi vì em ấy đang trong giai đoạn phát triển khung xương, vận động quá sức có thể khiến em ấy "nở ngang" hơn là "cao lên" (mình từng có 1 em như vậy!). Theo ý mình, bạn nên hạn chế hoặc đừng dùng canxi người bổ sung cho bé nữa mà hãy sử dụng các sản phẩm bổ sung canxi của SmarthHeart (loại này an toàn hơn, không sợ tác dụng phụ với lại phần cổ gà đã cung cấp một phần canxi rồi). Bản thân mình đang cho bé MiNgao nhà mình dùng và thấy hiệu quả lắm. Nay chia sẻ cùng bạn nè!
    Đính kèm 7363Đính kèm 7364
    Mình cho cún ăn 2 loại 2 bên (cái chính giữa không có bán ở Long Xuyên), 1 loại giúp đẹp lông còn loại kia giúp răng trắng và khỏe. Nhờ sử dụng loại đẹp lông mà bé nhà mình ít bị nổ lông và lông đùi thay rất nhanh, lông mượt lắm (mình cho bé ăn hơi nhiều dầu oliu vào 1 ngày/tuần và sử dụng sữa tắm FAY 5* tắm 4ngày/lần). Ngoài ra mình còn cho bé dùng viên Tảo Spivital NUTRI 2 viên/tuần (loại này cung cấp các loại Vitamin cho bé thôi) và cho uống Vitamin E 1viên/tuần nhằm hạn chế các bệnh về mắt sau này.
    Đính kèm 7366
    Con gái nhà mình đấy, 5 tháng 26 ngày tuổi, 29,7kg (cân ngày 31/1/2015). Không phài khoe nhé, chỉ muốn chia sẻ với những bạn cùng đam mê GSD thôi!!! Cho mình nick Facebook đi, có gì trao đổi tiện hơn (sẵn cho xem hình bé nhà bạn luôn)!

10. 4 thành viên cám ơn German Shepherd Long Xuên cho bài viết này:

Thanks
    3

Làm mấy kiểu anh lên đây bác chủ, vụ này em có thể đánh giá được. Trước đây em cũng có hơn 2 năm chuyên nuôi rồi lai giống, em khá rành.

12. Thành viên đã cám ơn linhdao cho bài viết này: