>> Nhiệt liệt chào đón các bạn đến tham gia diễn đàn VNSV<<
>><<
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Chủ đề: đôi điều chia sẻ với các nhà nhân giống gsd ( trại đỗ ảnh )

Thanks
    4,144

đôi điều chia sẻ với các nhà nhân giống gsd ( trại đỗ ảnh )

Thân chào toàn thể ACE!
    Là một người nuôi sinh sản nhiều năm nay bản thân tôi luôn học hỏi, tích lũy kinh nghiệm và sàng lọc kiến thức để áp dụng sao cho khoa học. Nhằm nhân giống ra những đàn GSD ngày càng chất lượng phục vụ cho phong trào. Vấn đề tôi muốn chia sẻ cùng anh chị em ngày hôm nay đó là cách quản lý, chăm sóc đàn puppy trong trường hợp đẻ nhiều con trên 1 lứa. Mong sao mọi người qua bài viết này sẽ rút cho mình được kinh nghiệm để hạn chế rủi ro.
    Hiện tượng 1 GSD mẹ trong 1 lứa đẻ nhiều con không phải là trường hợp hiếm gặp. Trường hợp này xảy ra khi thể lực của GSD bố mẹ rất tốt và đang trong giai đoạn sung mãn nhất cộng với thời điểm giao phối thích hợp thì sẽ cho ra số lượng bào thai nhiều. Quá trình chăm sóc các bào thai đó khi còn trong bụng mẹ không có gì đáng bàn nhiều. Chúng ta hãy rất lưu khi bày con sinh ra. Để giải quyết vấn đề này trong nhiều năm trở lại đây Trại Đỗ Ảnh thường áp dụng phương pháp sử dụng ( Vú em ) đó là lựa chọn một con chó giống khác có thể trạng và thể lực gần giống GSD đang nuôi con nếu có thể đẻ trước hoặc đẻ sau càng gần thời điểm GSD của mình càng tốt. Nhằm cung cấp nguồn sữa cho bày GSD con vì ( Sữa mẹ là nguồn cung cấp dinh dưỡng thích hợp nhất ). Quy trình ghép đàn phải đảm bảo nghiêm ngặt các yêu cầu về độ an toàn, phòng bệnh, phòng dịch cũng như khả năng thích hợp nguồn sữa đối với đàn chó con cụ thể :
    - Chó Vú em phải được kiểm soát chăm sóc đàn con do nó sinh ra trong 24 giờ đồng hồ để người nhân giống theo dõi bản năng và sự khéo léo của nó.
    - Phải được kiểm tra các loại bệnh truyền nhiễm và làm vệ sinh trước khi ghép đàn.
    - Khi ghép đàn phải có sự kiểm soát và dám sát chặt chẽ của nhà nhân giống.
    - Phải theo dõi xem chất dinh dương trong sữa của chó Vú em cung cấp có thích hợp với đàn puppy GSD hay không?

( Tất cả các điều nói trên bản thân tôi cũng như các nhà nhân giống khác đều làm tốt và mang lại hiệu quả trong việc chăm sóc ).
    Nhưng còn 1 điều mà chúng ta thường hay sơ suất dẫn đến hậu quả đáng buồn đó chính là vấn đề " An Toàn " khi ghép đàn. Cụ thể trong ngày hôm qua Trại của tôi đã phải chấp nhận 1 sự ra đi không đáng có của 4 puppy hậu duệ của V6 Schumann Von TrojneFunny Vom Haus an Der Schiene1 hậu duệ đang trong tình trạng nguy kịch. Sự việc xảy ra trong giờ nghỉ trưa của gia đình. Xin kể để mọi người cùng lưu ý và xem đây là một bài học:
    Sau lần ghép đàn cho bú cuối cùng của buổi sáng là 10h30' khi đàn puppy no sữa năm ra ngủ ngon lành tôi bắt đầu cho GSD mẹ cùng cô nàng chó Lai ( Vú em ) ăn trưa với hàm lượng dinh dưỡng cao để tiết sữa phục vụ cho đàn con, 2 con mẹ được nhốt riêng chuồng và đàn puppy nằm cùng với Funny Vom Haus an Der Schiene. Sau khoảng gần 2 giờ đồng hồ tôi tranh thủ về nghỉ trưa thì em chó Lai ( Vú em ) do tức sữa đã tìm cách phá chuồng nhốt vượt ra ngoài để tìm con. cuộc ẩu đả tranh giành con của 2 con mẹ đã diễn ra rất ác liệt và hậu quả là con số tôi đã nêu ở trên. Thật là 1 điều đáng buồn và không đáng có nếu chúng ta cẩn thận hơn. Xin san sẻ cùng ACE đã quan tâm và rất mong mọi người hãy thật lưu ý đến vấn để tôi vừa chia sẻ.
    Xin chân thành cảm ơn!

Một số hình ảnh khi đàn puppy vừa ăn xong lúc 10h30'

Name:  DSCN1816.jpg
Views: 0
Size:  62.0 KB

Name:  DSCN1818.jpg
Views: 0
Size:  57.4 KB
    Lần sửa cuối bởi dovananhhy, ngày 29-11-13 lúc 08:26 PM.
    TRẠI GSD GIỐNG: ĐỖ VĂN ẢNH
    Địa chỉ : Phường An Tảo - Thành Phố Hưng Yên
    Số điện thoại : 0983 864 992
    Email : dovananhhy@yahoo.com

Thanks
    26

Re: đôi điều chia sẻ với các nhà nhân giống gsd ( trại đỗ ảnh )

Xin cảm ơn những lời tâm sự và chia sẻ quý báu của anh Ảnh về vấn đề nuôn và chăm sóc GSD sinh sản và cũng thành thật chia buồn với trại GSD Đỗ Ảnh nói riêng và ACE yêu mến GSD nói chung về sự mất mát đáng tiếc mấy GSD con đẹp của Trại .

Đang ở
    Thanh Hoá
    Thanks
    3,051

Cảm ơn anh đã chia sẽ kinh nghiệm. Và cũng xin chia buồn cùng anh vì sự mất mát đáng tiếc, nó cũng là sự mất mát cho làng chơi GSD Việt Nam khi mất đi cơ hội sở hữu hậu duệ của V6 và Funny.
    Việc sử dụng "Vú em" cũng là một giải pháp rất hữu hiệu nhất khi mà số lượng con do GSD mẹ sinh ra với con số nhiều. Trước đây nhờ sự tư vấn của anh Ảnh mình cũng đã áp dụng giải pháp này và cũng mang lại hiệu quả cao khi sự phát triển của các cún tương đối đồng đều. Tuy nhiên như anh Ảnh đã nêu, việc tìm được vú em đúng thời điểm mình cần là điều khó và lựa chọn được "Vú em" làm trọn nhiệm vụ càng khó hơn.
    Ngày trước mình đã áp dụng là tách và cách ly hoàn toàn. Giao phó cho vú em 3 nhóc và sau 2 ngày đổi 3 nhóc khác và các nhóc được ở lại với Vú em.
    Rất mong qua bài viết này của anh Ảnh, anh em sẽ rút thêm được kinh nghiệm khi sử dụng "Vú em" để chăm sóc đàn Puppy.
    Lần sửa cuối bởi Long Xứ Thanh, ngày 29-11-13 lúc 04:51 PM.
    "Điều quan trọng không phải là vị trí đứng mà là hướng đi"
    Sky, Yahoo: Long_xuthanh
    https://www.facebook.com/Longxuthanh
    Email: nvlong.taxtho@gmail.com
    Điện thoại: 0963.768.279 or 0987.635.735

Thanks
    8

thật là 1 tổn thất lớn. chúc các cún còn lại sẽ suôn sẻ phát triển tốt

Thanks
    961

Đọc tin mà thật sự là đau đớn ,và xin chia sẻ cùng anh và Trại quả là một sự mất mát lơn lao không chỉ của riêng anh,mà còn cả cho những người chơi đang mong đợi có được những nguồn gen tốt và những chú chó chất lượng cho tương lai . mong anh vững tinh thần vì cuộc chơi dữ vững những con còn lại để anh em còn chông đợi.

Thanks
    633

Xin chia buồn cùng anh và trại, hy vọng những ai đang nuôi chó sinh sản sẽ rút ra dc kinh nghiệm để tránh gây nên hậu quả đáng tiếc như hôm nay
    Lần sửa cuối bởi LAP HL, ngày 30-11-13 lúc 10:08 AM.
    SG11 JHKL BSZS 2011 MEDICI DI CASA PILECI

Thanks
    3,235

Đúng là một bài học mà anh đã phải mua bằng cả 100 triệu rồi chia sẻ cho anh em...cảm ơn và xin chia buồn cùng anh.
    Tiêc quá...!
    Tôi học được ở "em" sự Trung Thành!

ĐT: 0978557184
    lekhuyengsd@gmail.com

Thanks
    604

Thật là đáng tiếc, chỉ một chút lơ là mà đổi để lại hậu quả nặng nề, xin chia buồn cùng trại Đỗ Ảnh

9. 11 thành viên cám ơn Dương - Phố Huế cho bài viết này:

Thanks
    1,545

Thật là một tổn thất lớn quá! Cảm ơn anh đã chia sẻ, mong rằng một năm đen đủi mau qua để Trại Đỗ Ảnh không gặp chuyện buồn và đón nhiều niềm vui mới!

11. 9 thành viên cám ơn buihoangnam_hy cho bài viết này:

Thanks
    5,469

cảm ơn chia sẻ của anh , đọc đọan cuối mà buồn quá, ko muốn đó là sự thật huhu,em xin chia sẻ điều ko đáng có này với trại Đỗ Ảnh
    MAILdonganhbh@yahoo.com.vn
    Trại Chó Béc Giê Giống Đông Anh Tỉnh Đồng Nai ;0977 022 572 - 0928280007- 0995 030 977
    H32a/77 Đuòng Đồng Khởi _TỔ23 _KP 3 _PHƯỜNG TAM HÒA_ TP BIÊN HÒA _TỈNH ĐỒNG NAI
    ( GẦN ĐÀI TRUYÊN HÌNH ĐỒNG NAI )
    XEM THÔNG TIN TRẠI ĐÔNG ANH TẠI ĐÂY

https://www.facebook.com/traicho.donganh/

http://danhbaonline.vn/1/4272/Trai-C...-Dong-Nai.aspx
    FORGETMENO'T

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối