>> Nhiệt liệt chào đón các bạn đến tham gia diễn đàn VNSV<<
>><<
Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Đôi lời tâm tình cho các bạn nuôi gsd

Thanks
    7

Đôi lời tâm tình cho các bạn nuôi gsd

Tôi là người yêu chó, đặc biệt là 2 dòng chó gsd và malinois, bởi 2 dòng chó naỳ đều là dòng chó lao động và bảo vệ râất tốt. Mỗi con đều cóvẻ đeẹp riêng, tính cách riêng, và thể hiện tình cảm riêng. Trong quá trình nuôi dạy tôi đã đúc rút kinh nghiệm, nhìn nhận những người nuôi, những hội chơi và thấy nhiều ng đam mê như tôi đã phải vấp ngã quá nhiều khi nuôi 1 con chó.
    Vây tôi xin mở topic này để ae có thể trao đổi kinh nghiệm, cách nuôi_dạy, để có 1 con chó ưng ý.

2. 8 thành viên cám ơn Tienmanh_hp cho bài viết này:

Thanks
    7

Re: Đôi lời tâm tình cho các bạn nuôi gsd

Trước khi bắt 1 con chó bạn cần phải xét các điều sau đây:
    1.Mục đích nuôi chó
    2.Chọn lựa dòng chó
    3.Điều kiện nuôi chó ( chuồng trại, kinh tế, thời gian, kiến thức)
    4.Chọn lựa con giống.

4. 8 thành viên cám ơn Tienmanh_hp cho bài viết này:

Đang ở
    Hải Phòng
    Thanks
    31

Ủng hộ ý kiến của Tienmanh_hp anh em cùng nhau xây dựng cùng nhau trao đổi. Đoàn kết đoàn kết đại đoàn kết
    Bui Thanh Duy
    Mobile: 0904.951.692
    Email: thanhduyit@gmail.com
    Club: CLB GSD Hải Phòng

6. 8 thành viên cám ơn laohachp cho bài viết này:

Thanks
    7

1.Mục đích nuôi chó
    Từ thời xa xưa con người đã coi con chó là ng bạn tâm tình, gắn liền với cuộc sống thường ngày của ng dân
    Và cho đến hiện nay, khi công nghệ thông tin bùng nổ, con chó lại đc nghiên cứu nhiều hơn để có thể cho ra các dòng dống tốt, các dòng chó tốt để đáp ứng các mục đích khác nhau của con người
    Có những bạn nuôi chó chỉ là để làm cảnh cho vui cửa vui nhà, có những người nuôi để chông nhà và bảo vệ gia đình, có người nuôi để kinh doanh...
    Chính vì các mục đích trên nên người nuôi phải suy sét và chon lựa dòng chó sao cho phù hợp với mục đích của bản thân.

8. 6 thành viên cám ơn Tienmanh_hp cho bài viết này:

Thanks
    7

Rất bổ ích đó. Anh em chịu khó vào đây chia sẻ, giao lưu và học hỏi thêm những điều bổ ích cho công cuộc chăm nuôi cún của mình

10. 3 thành viên cám ơn ngocthangtln cho bài viết này:

Thanks
    293

thể mình hỏi kinh nghiệm anh em tí, mình cứ có việc đi vắng một ngày là ở nhà chúng bỏ an không ai ở nhà cho nó ăn được ,và cũng không cần nô đùa .cả hai đều biểu tình .bây giờ có cắc nào không.anh em mách với...

12. 3 thành viên cám ơn nguyencuonghp cho bài viết này:

Thanks
    7

Nhà anh Cường có 2 chú gsd khá đẳng cấp đặc biệt là Max, một chú chó điềm đạm, uy phong và đã đc dạy dỗ khi ở bên nc ngoài.
    Vấn đề anh Cường gặp không phải là duy nhất, điều mà 2 chú chó này có biểu hiện như vậy có lẽ do nhiều yếu tố:
    2 chú chó này có chế độ vận động ít, lười ăn, đc anh cường chiều. Khi anh Cường đi vắng sẽ xảy ra hiện tượng buồn chán vì 2 con chó có cảm giác mất con đầu đàn, bị bỏ mặc và ko đc đi chơi. caách sửa lỗi này là phải chuyển sang chế độ 1 ngày cho ăn 1 lần, thậm chí những hôm đầu còn phải cho nhịn từ 1 đến 2 ngày, sau đó mới cho ăn nhưng ít, anh sẽ thấy con chó thèm thuồng thì bắt nó ngồi, yên, rồi mới cho ăn, chú ý nếu con chó có biểu hiện ko ăn hết thì cất bát đi ngay, ngày hôm sau mới cho ăn, để nó hiểu là ko ăn thì sẽ bị lấy mất, tạo cái nêp cho con chó. Sau này anh có đi chơi xa thì chị nhà vẫn cho ăn đc nhé

14. 3 thành viên cám ơn Tienmanh_hp cho bài viết này:

Thanks
    7

2. Chọn lựa con giống.
    Baì trên tôi đã nêu ra đc mục đích trước khi các bạn chuẩn bị bắt 1 con chó về nuôi. Và từ mục đích đó cộng với sở thics cá nhân thì các bạn sẽ chon ra đc dongf chó mình nuôi. Có rất nhiều dòng chó khác nhau và cá tính của từng dòng cũng khác nhau nên sự chọn lựa dòng chó là khá quan trọng.

16. 2 thành viên cám ơn Tienmanh_hp cho bài viết này:

Thanks
    7

3. Điều kiện nuôi chó.
    a, chuồng trại ( khu sinh hoạt của chó): khi các bạn chọn đc dòng chó mình nuôi thì các bạn phải cho nó 1 không gian sống phù hợp, 1 môi trường sống hợp vs con chó cuar mình (vd: tôi sống trong 1 ngôi nhà trong ngõ chật hẹp xung quanh không có ánh nắng vào nhà, thì tôi không thể nuôi 1 chú gsd to lớn, lông lá bờm sờm, và nếu có nuôi thì cũng không thể phát triển toàn diện đc)
    b, kinh tế: nuôi 1 chú chó nghe chừng có vẻ đơn giản, nhưng khi nuôi rồi thì vô cùng phức tạp, bạn phải đảm bảo cho chú chó của mình đạt đc mức tiêu chuẩn về dinh dưỡng và hạng cân, màu lông và chất lông, điều đó phải chịu sự ảnh hưởng của chế độ dinh dưỡng và bạn phải có kinh tế tốt mới có thể đáp ứng đc.
    c, thơi gian: cũng như ng họa sỹ vẽ 1 bức tranh thì cần phải có sự trau chút tỉ mỉ mới có thể cho ra 1 tác phẩm tuyệt mỹ đc. Và ng nuôi chó cũng vậy các bạn phải có thời gian nhất định trong ngày để cho chó ăn, cho tắm nắng sớm, cho đi chơi, đi tập,... điều này không thể thiếu khi nuôi 1 con chó.
    d, kiến thức ( chăm sóc, dạy dỗ)
    _ chăm sóc: đây là lôỗi cơ bản của ng nuôi, ng chơi hay bị mắc phải, nên hay phải trả giá bằng những con chó đầu tay. Trước khi nuôi thì chúng ta phải trang bị cho mình kiến thức nuôi chó như thế nào, chế độ dinh dưỡng, cách dạy dỗ cơ bản, mức tăng trưởng của chó theo từng thời kỳ.
    _ dạy dỗ: về kỹ năng điều hướng và huấn luyện thì tôi sẽ viết trong 1 topic khác, trong topic này tôi sẽ nêu những dạy dỗ cơ bạn khi bạn nuôi chó đơn thuần cần phải biết. Như chúng ta đã biết chó là loài động vật hoang dã sống bầy đàn, chính vì vậy con chó luôn quan niệm bạn là con đầu đàn hoặc nó là con đầu đàn, điều này rất quan trọng vì nó sẽ dẫn đến sự tiềm ẩn nguy hiểm trong ngôi nhà bạn (vd: bạn hoặc ng thân chẳng may đá phải bát ăn khi con chó đang ăn nó sẽ có thể tấn công bất cứ lúc nào vì đã xâm phạm phải lãnh thổ của nó). Điều này dạy rất đơn giản, ngay từ khi chó còn nhỏ trước khi cho ăn bạn cho chó ăn thì hãy cầm cao bát ăn, chó sẽ ngóng và mỏi cổ khi nhìn bát ăn và sẽ ngồi đợi thì bạn đặt bát ăn xuống nhưng chưa cho ăn ngay, nếu chó lao vào ăn thì nhấc bát lên hoặc gạt nó ra, khi nào nó ngồi ngoan mới cho ăn, làm vậy nhiều lần sẽ tạo thói quen khiến nó hiểu mình là chủ, và nó ngoan thì mới đc ăn. Điều quan trọng nữa là phải thành thục 2 khẩu ngữ giỏi và sai, giỏi là khen con chó khi nó làm đúng (giọng trầm và âu yếm), "sai" là danh cho những hành động không đúng ý của chủ( giọng gắt và có hơi gió, tỏ thái độ bực mình). Điều này cũng khá quan trọng vì nó là tiền đề để dạy các bài nâng cao sau này và rất có ích trong sinh hoạt hàng ngày.

18. 4 thành viên cám ơn Tienmanh_hp cho bài viết này:

Thanks
    1

Bài viết wá hay wá bổ ích tiếc vì mình ở wá xa ko có cơ hội diện kiến để học hỏi bác

20. 2 thành viên cám ơn vutriu47 cho bài viết này: