>> Nhiệt liệt chào đón các bạn đến tham gia diễn đàn VNSV<<
>><<
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 20 của 20

Chủ đề: Cẩm nang đi Show từ đầu chí cuối

Thanks
    1,446

Re: Cẩm nang đi Show từ đầu chí cuối

Điền mẫu đơn đăng ký dự thi.

Mẫu đăng ký dự thi phải được điền một cách chính xác. Chỉ một lỗi sai trong mẫu đơn có thể ảnh hưởng đến chiến thắng của bạn nếu chứng minh được rằng bạn đăng ký sai quy cách. Khi bạn điền tên bạn vào phần chủ chó cùng với địa chỉ, bạn phải điền chi tiết từng phần của mỗi của con chó mà bạn đăng ký đưa nó đi thi.
    Khi bắt đầu thủ tục, bạn hãy để bản mẫu đăng ký của Hiệp hội chó giống bên cạnh mình để điền theo cho chính xác. Nếu đăng ký dự thi nhầm cho chó là mất xuất thi. Bạn sẽ cần phải điền đầy đủ phả hệ của cún, dòng giống, giới tính, đầy đủ ngày tháng năm sinh và tên người gây giống. Tiếp đó bạn cần điền tên của bố và *** của cún, cuối cùng bạn phải điền số và tên của phần thi mà bạn muốn tham gia.
    Viết rõ ràng và chữ dưới dạng in hoa để người biên soạn thông tin từ mẫu đăng ký của bạn không gây ra sai lầm nào, tránh dẫn đến việc gây ảnh hưởng, rắc rối cho bạn vào ngày tham gia.

Bạn phải ký tên phần khai báo trong đơn đăng ký. Việc này rất quan trọng và bạn phải xem kỹ, không được ký cẩu thả, qua loa. Bạn đồng ý để ràng buộc với các điều luật bởi Hiệp hội chó giống, nhớ phải đọc hết những luật lệ đó mặc dù chẳng bao giờ cần đến nó?
    Bạn cũng đồng ý rằng chó của bạn khoẻ mạnh và chưa từng bị tác động gì khiến nó bị thay đổi cấu tạo tự nhiên vốn có? Đây là việc nghiêm túc và quan trọng, bạn phải thành thực khi khai vào đó.
    Nếu bạn gặp bối rối trong việc điền mẫu đơn đăng ký, hãy nhờ ai đó giúp cho bạn. Người gây giống của bạn sẽ rất vui lòng giúp đỡ nhưng nếu họ không thể giúp thì bạn có thể hỏi các chuyên gia ở CLB của mình.
    Kể cả việc điền mẫu đơn này có dễ với bạn đến mức có thể làm ngay cả khi ngủ, bạn vẫn phải kiểm tra sau khi hoàn thành, và kiểm tra lại những gì đã viết 1 lần nữa trước khi viết địa chỉ lên và gửi nó đi.
    Công nghệ thông tin ngày nay rất khả dụng để đăng ký tham gia Dogs Show và thanh toán trực tuyến. Bạn có thể sử dụng hình thức này bằng cách gửi 1 bản đăng ký trực tuyến.

Để khởi đầu, bạn hãy đăng ký những cấp độ liên quan đến độ tuổi.
    Do đó sẽ tốt hơn nếu chờ đợi và tham gia sát ngày hết hạn, đây là 1 sự lựa chọn có phần “láu cá” bởi vì càng sát ngày thi bạn sẽ càng năm rõ hơn về các đối thủ trong mình của mình để đưa ra chọn lựa cuối cùng nhằm tránh những đối thủ nặng ký. Chú ý ngày hết hạn nộp hồ sơ.
    Hãy làm giấy nhắc việc cho ngày hết hạn nộp hồ sơ, nếu như bạn để lỡ mất ngày đăng ký bạn sễ mất cơ hội tham dự thi. Ngay cả khi thư tín của bạn được bưu điện đóng dấu 1 ngày trước, hoặc trong ngày cuối cùng của hạn chót thì vẫn sẽ được chấp nhận. Đánh dấu vào lịch của bạn để không bị quên, và nhớ gửi nó sớm.
    Nhận lại xác nhận của việc gửi hồ sơ.
    Nếu bạn muốn xác nhận việc hồ sơ của bạn đã được chuyển đến tay trợ lý nhà tổ chức, hãy gửi kèm 1 phong bì đã được dán tem và có ghi địa chỉ của bạn, nó có thể được gửi lại cho bạn như 1 bằng chứng cho việc đơn đăng ký đã được chuyển đi.
    Chỉ có những giải vô địch chung khá lớn mới gửi lại giấy thông hành qua bưu điện cho tất cả các thí sinh tham dự. Thường là giấy thông hành vào bãi đỗ xe, phiếu thống kê ( nếu bạn đã đặt mua ), số báo danh và bất kỳ thông tin có liên quan nào khác. Bạn cần những giấy thông hành này để qua cửa vào Show, vì thế nên đừng làm mất hay bỏ quên ở nhà. Thực tế thì khi mọi thủ tục giấy tờ đã được thả vào thùng thư và kẹp vào bản lịch trình thì tất cả mọi tài liệu đều đã được lưu lại.
    Giải vô địch chó giống và giải mở rộng, theo luật, không được gửi ra giấy thông hành. Để đảm bảo rằng hồ sơ đăng ký của bạn đã được gửi đến nơi, hãy gửi kèm một phong bì có ghi sẵn địa chỉ và đã dán tem. Khi nó đã được ký và gửi lại bởi thư ký cuộc thi, bạn có thể sử dụng nó như bằng chứng dự thi
    .

Thanks
    1,446

Tạo và quản lý kế hoạch đi Show

Sẽ là 1 ý tưởng tuyệt vời khi xây dựng một hệ thống khi đưa chó đi Show, bạn sẽ phải tham gia nhiều Show khác nhau và cần phải bắt tay vào nhiều tài liệu liên quan.
    Hãy sắm cho mình 1 giá đựng tài liệu và đặt tất cả các bản kế hoạch theo thứ tự ngày tháng, hạn chót đăng ký tham gia. Theo cách này lịch trình sẽ được gửi đi theo lề lối, thứ tự.
    Khi bạn đăng ký 1 Show nào đó hãy viết các thông tin tóm lược của bạn bên ngoài bản kế hoạch và chuyển nó về phía cuối giá tài liệu theo thứ tự của ngày diễn ra Show.
    Cũng hãy làm giấy nhớ trong nhật ký về cuộc thi và bản kế hoạch. Bất cứ giấy tờ thủ tục gì được gửi cho bạn về cuộc thi cũng có thể được đính kèm vào nếu cần thiết. Đôi khi bạn có thể bỏ qua thông tin về việc lấp đường hoặc sửa đường cao tốc, việc đó có thể cản trở chuyến đi của bạn đến trường thi, hãy cắt bài báo đó và đính kèm nó vào tài liệu của bạn.
    Khi đóng gói túi đồ nghề đi Show, hãy nhớ bỏ bản kế hoạch vào túi đồ nghề luôn để sau không bị quên.
    Giữ lại tất cả các thông tin về các cuộc đi Show của cún không phải chỉ cần đến những thứ này để tiến tới cấp độ thi cao hơn, nó còn rất thú vị để sau này bạn nhìn lại và xem lại quá trình phấn đấu của cún qua các kỳ đi Show.
    Có rất nhiều thông tin thiết thực trong bản kế hoạch vì thế hãy dành thời gian để đọc mỗi lần một cách thật kỹ lưỡng. Đáng quý ở chỗ nó lưu giữ thông tin về những lịch trình đặc biệt ví dụ như ngày mừng lễ kỷ niệm hoặc là sự thay đổi ở phút cuối cùng của lịch trình do sự cố, sự kiện quốc gia. Đó có thể là bộ sưu tập trong nhiều năm tới, và cũng có thể là nơi gợi nhớ lại những kỷ niệm của bạn trong ngày đầu tiên đi Show.

Câu chuyện của tác giả.

Giữ lại bản ghi chú từ những Show mà mình từng tham gia để rút kinh nghiệm, nhưng thậm chí có làm như vậy chúng ta vẫn có thể mắc lỗi, phạm sai lầm!
    Tôi có một người bạn đi một mình với chó của cô ấy trong suốt mùa thi (Show), cô ấy đã đi ngang qua Severn Bridge cũ về phía South Wiles. Khi cô ấy dừng lại để uống một tách cà phê ở điểm phục vụ đầu tiên của vùng Welsh, cô ấy bắt đầu đọc bản lịch trình, kế hoạch và nhận ra rằng mình đã rời đường cao tốc M4 và đi về phía bắc đường M5 trong khi cuộc thi diễn ra ở Quận Ba thuộc Malvern.
    Vào thời điểm đó cô ấy đang dự tranh giải Junior Warrant cho cún của mình và chỉ cần thêm vài điểm nữa thôi. Trong lúc ấy chú chó đã gần chạm ngưỡng 18 tháng tuổi và nếu bỏ lỡ Show này thì bao nhiêu cố gắng trước đây sẽ đi tong! Thật may mắn, cô ấy đã đến cuộc thi ở giây phút cuối cùng và đã đạt được nguyện vọng. Hú vía…!

Một người bạn khác của tôi di chuyển bằng xe nhà lưu động đến địa điểm thi vào cuối tuần. Anh ấy thưởng cho cún và mình 1 cuộc dạo chơi và dựng lều, tận hưởng một buổi chiều thong thả, ung dung tắm nắng và thưởng thức một bữa tiệc nướng ngoài trời vào buổi tối.
    Hôm sau họ đến cuộc thi và phát hiện ra rằng phần thi cho giống chó của họ được diễn ra vào ngày hôm trước theo lịch trình.

Tôi thì chưa bao giờ bỏ quên mất cuộc thi nào, nhưng cũng có giây phút lo lắng phát sốt khi mà “Séc” đóng phí đăng ký Crufts Show (một trong những Dogs Show lớn nhất thế giới) bị gửi trả lại do tôi quên không ký vào séc, may mắn thay là họ đã bỏ qua và vẫn chấp nhận cho tôi và cún dự thi. Chỉ vì một lỗi đơn giản mà tôi có thể đã đánh mất cơ hội tham gia cuộc thi quan trọng nhất của năm. Nếu bạn cũng là người đãng trí như tôi thì tôi khuyên bạn hãy nhờ ai đó kiểm tra lại mọi thủ tục đăng ký dự thi giúp bạn trước khi bạn chuyển nó, hoặc chỉnh sửa lại từng thứ để đảm bảo mọi việc đều đã ổn.
    Lần sửa cuối bởi cuongtb, ngày 29-08-13 lúc 05:21 PM.

Thanks
    1,446

Vận chuyển chó đi thi.

Di chuyển bằng ô tô.
    Bạn sẽ cần đến một chiếc xe hơi phù hợp để làm phương tiện vận chuyển cho bạn, cho cún và cả đống đồ cần thiết cho cún, cho dù là chú cún nhỏ xíu. Nhiều dân đi Show thích sử dụng xe hơi dạng bán tải thùng kín hoặc xe tải, tuy nhiên với việc tiêu thụ xăng và yếu tố khí thải nhà kính thì sẽ khả thi hơn để đi lại bằng một chiếc xe hơi nhỏ hơn, tiết kiệm xăng và góp phần bảo vệ môi trường.

Giữ an toàn cho cún khi lái xe.
    Nếu xe bạn có khoang để lồng/chuồng, hãy cố định chiếc lồng/chuồng vào vị trí chắc chắn nhất ở phía sau. Nó sẽ giúp cho chiếc lồng/chuồng ổn định khi xe đi qua những khúc đường xấu hoặc quanh co. Cún sẽ không chỉ cảm thấy an tâm mà nó còn coi chiếc lồng như ngôi nhà của nó, nó sẽ thấy dễ chịu hơn khi ngủ trong không gian quen thuộc.
    Ô tô nhỏ có thể sẽ không có khoang chứa lồng/chuồng, tuy nhiên cún của bạn vẫn phải được cảm thấy an tâm khi bạn lái xe. Nó có thể bị thương nếu xe bạn thay đỏi hướng mà nó còn có thể làm bạn bị thương khi nó lao về phía trước lúc bạn thay đổi tốc độ đột ngột .
    “Cương” cho chó được bán với kích cỡ phù hợp với mọi loại chó. Bạn nên gắn “cương” vào dây an toàn trên băng ghế sau, nó sẽ giữ an toàn cho cún suốt cuộc hành trình.

Luyện ngồi xe hơi:

Đừng để đến sát ngày thi rồi mới kiểm tra xem chó của mình có thích đi ô tô không. Kết quả cuộc kiểm tra này chẳng bao giờ theo ý bạn và bạn phải chịu đựng chú cún của mình nhỏ dãi và say xe thậm chí tệ hơn trong suốt chặng đường đi. Thật không công bằng khi đưa cún đi Show trong tình trạng như vậy. Chuyến đi nên vui vẻ cho cả 2 nếu không cún sẽ không thể nào đạt thành tích cao ở vòng thi, bạn cũng vậy!
    Hãy bắt đầu với cún từ sớm bằng cách chở cún đi lang thang khu phố hoặc các cửa hàng. Hãy cho ai đó ngồi cùng với cún để phòng trường hợp cún phá rối. Nếu bạn lái xe tới công viên nơi cún có thể chạy nhảy và chơi đùa, cún sẽ xác định việc đi xe hơi sẽ tới điểm đến là một nơi thú vị và sẽ rất nhanh, cuộc hành trình bằng xe hơi sẽ sớm trở nên vui vẻ.

Khi chú chó của bạn không quen việc di chuyển bằng xe hơi thì sẽ có vấn đề khi đến lúc có việc đột xuất phải đi, ví dụ như đi gặp bác sĩ thú y, hoặc khi có việc khẩn cấp và có thể bạn phải đối mặt với quyết định phải sử dụng thuốc an thần cho cún. Không ai muốn làm cho con chó say thuốc nằm đuỗn ra đó trừ khi điều đó quá cần thiết.

Thanks
    1,446

Mua bảo hiểm cứu hộ sự cố.

Không ai muốn xe của mình gặp phải sự cố, tuy nhiên luôn có khả năng xảy ra điều này khi mà chặng đường đi cách xa nhà bạn hàng trăm dặm. Có rất nhiều loại dịch vụ cứu hộ sự cố nên bạn có thể lựa chọn 1 loại phù hợp với điều kiện kinh tế của mình. Bạn cần được bảo hiểm cả trong trường hợp chiếc xe không thể sửa chữa ngay trên đường, do đó cần được kéo về nhà.
    Đọc kỹ các chính sách trước khi mua bảo hiểm và kiểm tra xem bất kỳ ai, người hay chó đi cùng bạn có được đảm bảo rằng sẽ được đưa về trên xe cứu hộ cùng với bạn trong trường hợp xe phải kéo về hay không? Có rất nhiều trường hợp lái xe cứu hộ từ chối cho chó lên xe của họ, và chú chó tội nghiệp phải nằm trong chiếc xe hỏng và bị kéo đằng sau xe cứu hộ.

Đến đúng giờ:

Bạn cần tính toán thời gian cho chuyến đi của mình và cộng thêm thời gian phát sinh do các bất trắc trên đường. Bản đồ chắc chắn cũng rất cần thiết, đặc biệt khi bạn không biết rõ về khu vực mà bạn đang đến. Thiết bị dẫn đường qua vệ tinh rất lý tưởng cho tất cả những con đường chính nhưng có nhiều cuộc thi được diễn ra ở những khu vực mà dữ liệu bản đồ của máy chưa được cập nhật. Chuyện tìm đường có đôi lúc trở nên vô cùng trớ trêu nếu bạn cứ ỷ lại vào các thiết bị tìm đường điện tử. Hãy sử dụng các phương tiện sẵn có trên internet để hỗ trợ tìm đường trước khi bạn rời khỏi nhà.
    Bật các kênh phát thanh địa phương trên radio khi đi để luôn trong trạng thái được cảnh báo, tránh trường hợp bị chậm trễ. Một số loại radio trên xe hơi có khả năng cảnh báo bạn về các vấn đề xảy ra trên đường trong khu vực của các đài phát thanh địa phương.

Giữ liên lạc

Điện thoại di động là một phần trong cuộc sống hàng ngày, lợi ích sử càng rõ rệt khi đi xa nhà. Sắp xếp tên trong danh bạ đơn giản và dễ hiểu ví dụ như : số điện thoại nhà, *** bố, bác sĩ thú y hay hàng xóm. Nếu bạn có xảy ra chuyện gì và không thể tự gọi điện thì người khác cũng có thể dễ dàng báo cho ai đó theo danh bạ trên điện thoại của bạn.

Để chó ở nhà.

Có khả năng thỉnh thoảng bạn tham dự một cuộc thi và phải để cún ở nhà một mình. Hãy cố gắng sắp xếp cho người hàng xóm hoặc bạn bè của mình tạt qua để thả nó ra hoặc đế ý xem nó có ổn không? Có những bất trắc có thể xảy ra với bạn thì cũng có thể xảy ra với cún. Liệu nó có thích ở nhà một mình đến hết ngày trước khi ai đó nhận ra? Hãy đưa cho người giữ chìa khoá hoặc ai đó có thể chăm sóc cho cún khi bạn đi vắng địa chỉ liên lạc chi tiết của bạn. Hãy chuẩn bị mọi tình huống xấu nhất để đề phòng mọi chuyện có thể xảy ra cho thú nuôi của bạn. Điều đó sẽ giúp bạn yên tâm thực hiện chuyến đi mà không phải hoãn hoặc hủy giữa chừng.

Chuẩn bị thức ăn và đồ uống.

Cún của bạn có thể ăn bữa đầu tiên vào buổi sáng nhưng cho nó ăn như vậy có thể gây ra rất nhiều hệ lụy phiền phức trên đường đi. Cố gắng dừng xe mỗi giờ đồng hồ trong cuộc hành trình để cho cún có thể duỗi chân, vươn vai và làm việc của nó. Khi bạn chuẩn bị đồ ăn cho mình để sử dụng trong chuyến đi, hãy nhớ đem vài gói thức ăn nhỏ cho cún. Từng phần nhỏ một sẽ tốt cho dạ dày của nó hơn là cho nó ăn ít bữa với số lượng nhiều. Có thể cho nó ăn ít bánh quy khô trong trường hợp nó đang bị say xe.
    Có thể mua bát nhựa cao thành để tránh nước bị trào ra ngoài khi đi trên đường. Mặc dù vậy tốt hơn hết bạn nên dừng lại ở các điểm dừng để tiếp nước. Luôn luôn mang theo nước khi đi, bởi chưa chắc đã có chỗ dừng chân trên đường cho bạn tiếp nước. Có nhiều điểm diễn ra Show để nước trực tiếp dưới ánh nắng mặt trời khiến nước bị nóng quá, chó không thích uống nước nóng, nhiều con nhịn luôn không uống.

Thanks
    1,446

Sử dụng dây an toàn và chăn nệm.
    Khi nuôi cún, chắc hẳn bạn sẽ có nhiều chăn nệm cho nó, nếu cún của bạn được di chuyển bằng xe hơi và nằm ở hàng ghế sau, bạn hãy thử sử dụng những tấm ga trải giường cũ và khăn tắm, nó sẽ hút ẩm và giữ cho cún được thoáng mát suốt chặng đường dài. Khi thời tiết trở lạnh, hãy mang theo nhiều loại chăn khác nhau để cho cún hoặc hành khách đi kèm có thể sử dụng nếu thời tiết xấu.

Kết hợp du ngoạn phong cảnh.
    Bạn sẽ ghé thăm rất nhiều vùng đất xinh đẹp của Vương Quốc Anh trong suốt sự nghiệp đi Show của mình. Tuy nhiên phần lớn thời gian bạn dành cho các con chó và các cuộc Show. Vậy tại sao bạn không đánh dấu lại những điểm đến thú vị mình phát hiện được trên đường đi? Thể nào rồi bạn cũng sẽ 1 vài chuyến đi nghỉ thú vị cuối tuần với người thân và những chú chó của mình.
    Bản chương trình của cuộc thi thường liệt kê các khách sạn chấp nhận khách kèm theo chó, nhưng các phòng bị đặt hết chỗ rất nhanh chóng. Cố gắng liên lạc với văn phòng du lịch gần địa điểm tổ chức nhất và tìm xem có phòng ở kèm bữa sáng, và có nhận chó đi kèm không? Những nơi này thường rất thú vị để ở lại và bạn sẽ thấy những người chủ rất quan tâm đến cún của bạn, những chiến thắng của nó và sở thích thú vị của bạn. Trong khi những người cùng tham gia thi đang phải vất vả lái xe trong đêm để đến địa điểm thi, thì bạn đang thưởng thức bữa sáng kiểu Anh, trước khi có 1 đoạn đường ngắn, thong thả đến nơi thi.

Giữ cho căn phòng sạch sẽ.

Cho dù bạn cẩn thận đến đâu, sẽ vẫn có lông vương lại trong căn phòng mà bạn thuê. Bạn nên mang theo tấm ga và phủ nó lên giường, bạn sẽ thấy thoải mái và vô tư khi nói rằng không để cho chó nhảy lên giường và ghế trong căn phòng mà bạn thuê. Hãy nghĩ cho người tiếp theo sẽ thuê căn phòng của bạn, họ có thể sẽ không thích lông chó còn vương vãi trong phòng. Đa số các phòng đều đầy đủ tiện nghi, và các chú chó đều bị thu hút bởi những thứ như sàn nhà lát đá mát lạnh. Kiểm tra xem còn cái gì khiến cún bị hấp dẫn để nhai hoặc phá trước khi bạn nghỉ ngơi.
    Một gói khăn ướt, một bình xịt nhỏ để đánh sạch nội thất và bàn chải lông trong túi đồ nghề “Grooming” của bạn là người bạn đồng hành lý tưởng trong trường hợp bạn cần dọn nhanh căn phòng trước khi rời đi. Để cửa sổ mở cho không khí được thoáng hoặc xịt nước thơm của cún cho căn phòng có mùi dễ chịu trước khi đi. Bằng việc có ý thức giữ gìn căn phòng mình thuê 1 chút, thì dù bạn và cún sẽ được họ vui vẻ đón tiếp trong tương lai, và bạn sẽ không làm xấu mặt những người nuôi chó, những người có ý thức dọn dẹp sạch sẽ sau khi ở cùng thú nuôi.

Thanks
    1,446

Cuộc hành trình bằng xe lưu động và cắm trại.

Rất nhiều người tham gia Dogs Show di chuyển bằng xe nhà lưu động của mình, cắm trại hoặc dựng lều. Có nhiều Giải vô địch quan trọng chính của năm chọn thời điểm diễn ra vào những tháng hè, và có nhiều chỗ thuận lợi để làm điểm dừng lại qua đêm gần khu vực tổ chức. Ngày càng phổ biến việc người tham dự thi di chuyển từ điểm thi này đến điểm thi tiếp theo, và dùng kỳ nghỉ của mình để tham dự các Dogs Show. Lịch trình cuộc thi sẽ liệt kê chi tiết những khu vực có thể cắm trại được nếu chỗ đó không liền kề với khu vực Dogs Show. Do những người tham gia thi đã rất mệt suốt chặng đường dài, nóng bức từ nhà đến cuộc thi, phải có đến hàng trăm người sẽ nổi lửa lên cho tiệc nướng ngoài trời và mở rượu để ăn mừng, hoặc chia buồn sau một ngày ở Dog Show. Mọi thứ có vẻ rất cuốn hút...

Những ngày nóng bức.

Chẳng ngạc nhiên chút nào khi mà xe hơi có thể nóng bỏng tay nếu như bạn để nó nằm phơi nắng vào những ngày nóng bức. Đừng bao giờ chủ quan để lại cún trên xe khi dừng lại nghỉ giải lao trên đường đi. Kể cả để cửa kính mở, chiếc xe vẫn có thể trở thành cái lò nướng và có nhiều trường hợp chó bị chết bởi nhiệt độ quá nóng.
    Bất kỳ mọi chuyến đi nào kèm theo chó trên xe phải được lên kế hoạch thật chu đáo. Nếu như cún của bạn không được vào quán cà phê hoặc trạm dịch vụ với bạn, hãy đưa cún đến khu vực bên ngoài và thưởng thức bữa ăn trong không khí thoáng mát với nó. Ngay cả khi ngồi bên lề đường, cạnh xe của bạn hoặc dưới gốc cây ở bãi đỗ xe còn tốt hơn để cún yêu của bạn ở lại và đối mặt với cái chết.
    Trong suốt hành trình, hãy cố gắng giữ cho xe luôn mát mẻ. Để cửa sổ trước mở có thể khiến cún sợ hãi do áp lực gió thổi mạnh vào trong xe. Nếu xe bạn không trang bị máy điều hòa không khí, hãy mua vài cái quạt chạy bằng pin hoặc năng lượng mặt trời cho lồng của cún, hoặc lắp ở ghế sau. Có nhiều loại sản phẩm để lắp đặt lên cửa sổ, giá cả phù hợp và rất hiệu quả.
    Sử dụng tấm phủ xe chống nhiệt khi bạn đỗ xe ở cuộc thi sẽ tránh việc nhiệt độ tăng cao trong xe, giữ cho xe đủ mát để bạn có thể lên xe về nhà sau cuộc thi.

Thời tiết xấu.

Có khả năng bạn phải đối mặt với thời tiết xấu trong suốt hành trình của mình. Tuyết và bão có thể cũng kinh khủng như những ngày quá nóng. Không chỉ chúng ta phải lo cho mình trong lúc này, mà còn phải có trách nhiệm với cún của mình nữa. Đem theo áo khoác, giầy ủng đi mưa, xẻng nhỏ và bình cà phê, có thể khiến mọi việc khá hơn khi phải chống đỡ với trận bão tuyết. Mang những vật dụng tương tự cho cún như áo khoác và ủng để bạn có thể dắt cún đi an toàn ra khỏi xe trong trường hợp lạnh và ướt nhất. Có thể sắm một chiếc ấm nhỏ hoạt động bằng ắc quy xe, sữa bột, trà, đường, đồ ăn liền để sử dụng trong trường hợp khẩn cấp, nó sẽ rất có ích cho bạn trong trường hợp bạn bị ướt, mệt và lạnh.

Một người dự thi Dogs Show giỏi là..

Biết lên kế hoạch cho cuộc hành trình của mình, tính toán kỹ cho chó được an toàn và thoải mái.

Một người dự thi Dogs Show tồi là..

Không bao giờ để ý đến yếu tố ngoại cảnh và sự thoải mái của cún.

Còn tiếp...
    Nguồn Rottweiler.com.vn
    Dịch giả Candy_018 (HPRC)

7. Thành viên đã cám ơn cuongtb cho bài viết này:

Thanks
    1,446

Ngày diễn ra Show

Cuối cùng thì cũng đến ngày này: cuộc thi đầu tiên của cún – thời điểmchờ đợi mà bạn đã phải chải chuốt cho cún, tập luyện và chuẩn bị trong suốt nhiều tháng qua. Bạn sẽ rất hồi hộp, điều đó có thể hiểu được. Sự lo lắng của bạn có thể biểu lộ qua nhiều cách: thường xuyên vào nhà tắm, cảm giác nôn nao, mắng nhiếc trẻ em và hay gắt gỏng với bạn đồng hành là một số triệu chứng phổ biến. Tuy nhiên sự lo âu mà bạn cảm thấy, hãy cố gắng đừng để nó ảnh hưởng sang cún của bạn. Giống chó rất thông minh, chúng có thể cảm nhận được mọi thay đổi trong gia đình và sẽ nhanh chóng nhận ra rằng ngày đặc biệt này sẽ rất khác cuộc sống bình thường.
    Bạn phải giữ cho cún có được cảm nhận một cách bình thường cho đến phút cuối trước khi rời nhà. Hãy cho cún ra ngoài để cún làm gì mình muốn, hoặc cho cún đi dạo nếu đó là thói quen mỗi sáng. Nếu bạn có cả một hành trình dài phía trước, tốt hơn là đừng cho cún ăn trước khi đi trừ khi bạn có thời gian để cún hoạt động và tiêu hoá được hết chỗ thức ăn đó, nếu không sau đó sẽ có cả đống mớ hỗn độn ra xe.

Đối phó với thời tiết xấu.

Nếu trời mưa hoặc mặt đất vẫn còn bao phủ trong băng giá hoặc ướt sương, hãy đi ủng, mặc áo mưa cho cún của bạn trước khi vào thi và việc cuối cùng bạn cần làm khi vào khu vực thi là phải rửa chân cho cún. Đa số giống chó đều thích việc đi ủng hoặc mặc áo mưa nhưng hãy mua cho nó từ sớm ( cỡ rộng để khi lớn vẫn vừa ) và hãy đảm bảo rằng nó đã quen với những đồ may mặc đó để không phải vật lộn ép nó mặc trước khi vào Show. Nếu bạn đến điểm dự thi mà phải băng qua những chỗ có sình lầy thì hãy bế cún vào nếu nó không có ủng hoặc áo mưa. Có thể quấn túi nilon hay bất kỳ túi nhựa nào mà bạn có quanh chân cún để giữ cún được sạch sẽ, trong trường hợp khẩn cấp.
    Đừng quên là bạn cũng cần đồ đi mưa. Giầy ủng và áo mưa gấp gọn rất cần thiết và nên chuẩn bị sẵn trên xe phòng trường hợp thời tiết mưa gió. Một bình cà phê giữ nhiệt cũng là điều lý tưởng khi bạn không tìm được trạm dừng nào chấp nhận cho chó vào trên đường đi. Một tách trà ở hàng ghế dự bị trước khi ra về cũng rất ổn và tiết kiệm chi phí so với một số quán phục vụ ở khu vực thi.
    Ngày nay có nhiều người tham gia Dogs Show mang theo thực phẩm riêng của mình để tiết kiệm chi phí, dành tiền chi cho những thứ tốn kém mà bạn yêu thích khác (nếu có).

Mang theo sản phẩm làm sạch không cần nước.

Có rất nhiều sản phẩm làm sạch không cần dùng nước để tẩy sạch cho bộ lông của cún trên thị trường. Do đó nếu bạn phát hiện ra chân cún của bạn nhuốm đầy bùn đất, hoặc bẩn ở đuôi, mông… hãy sử dụng sản phẩm rửa khô để làm sạch vết bẩn, thấm lông khô bớt bằng giấy lau trước khi chà xát với bột ngô hoặc bột khoai tây để hút hết chất lỏng. Sau khi bột khô, chải hết bột khỏi lông và tất cả sẽ như lúc ban đầu - sạch sẽ và bóng bẩy.
    Một số người tham gia thi phải đi rất xa nên mang họ mang theo máy sấy du lịch , loại hoạt động bằng pin. Sản phẩm này rất tuyệt cho giống chó lông dài, nhưng hãy chắc chắn rằng cún của bạn đã quen với âm thanh thanh ồn ào của sản phẩm công nghệ này, nếu không nó sẽ hoảng sợ và bị ảnh hưởng tới tâm lý ngay trước khi bước vòng thi. Hãy nhớ rằng bạn sẽ phạm luật của Hiệp hội chó giống nếu sử dụng sản phẩm làm thay đổi cấu trúc gốc của lông cún, vì thế nếu bạn không chắc về sản phẩm rửa khô thì hãy dùng nước để rửa. Sử dụng bình xịt nước thay vì ngâm để rửa toàn bộ chỗ bẩn, và chỉ cần tiếp thêm nước vào bình khi cần.

Đối phó với thời tiết nóng.

Có thể bạn cho rằng những ngày nóng thích hợp để đi du lịch, hoặc thích hợp để dành thời gian đi Dogs Show – Bạn đã nhầm rồi! Điều phải xét đến đầu tiên là cún của mình và nhu cầu của nó. Xe hơi của bạn có thể sẽ rất nóng nếu bạn bị mắc kẹt giữa đường do kẹt xe, chuyện này vẫn thường hay xảy ra, vậy làm sao để giữ được sự mát mẻ cho cún? Điều hoà nhiệt độ được trang bị trên hầu hết xe hơi, hãy cố gắng lắp đặt tiện nghi này cho cún. Chỗ của cún nên râm mát và có gió nhẹ.
    Bạn sẽ thấy trong các gian hàng ở những Show lớn, có rất nhiều sản phẩm đa dạng để giữ cho xe và cún của bạn được mát mẻ trong những ngày hè nóng nực nhất. Tấm phủ bạc chống nhiệt rất tiện dụng để kẹp vào cửa sổ xe, giữ cho nhiệt độ trong xe được mát mẻ trong bãi đỗ. Sử dụng 1 tấm khac cho cún nếu bạn và cún ngồi trong khu vực thi ngay dưới nắng nóng của mặt trời. Quạt du lịch chạy bằng pin phù hợp để gắn trong lồng của cún giá chỉ vài pounds, giúp ích rất nhiều cho những người tham gia Show...

Thanks
    1,446

Ngày diễn ra Show

Cuối cùng thì cũng đến ngày này: cuộc thi đầu tiên của cún – thời điểm chờ đợi mà bạn đã phải chải chuốt cho cún, tập luyện và chuẩn bị trong suốt nhiều tháng qua. Bạn sẽ rất hồi hộp, điều đó có thể hiểu được. Sự lo lắng của bạn có thể biểu lộ qua nhiều cách: thường xuyên vào nhà tắm, cảm giác nôn nao, mắng nhiếc trẻ em và hay gắt gỏng với bạn đồng hành là một số triệu chứng phổ biến. Tuy nhiên sự lo âu mà bạn cảm thấy, hãy cố gắng đừng để nó ảnh hưởng sang cún của bạn. Giống chó rất thông minh, chúng có thể cảm nhận được mọi thay đổi trong gia đình và sẽ nhanh chóng nhận ra rằng ngày đặc biệt này sẽ rất khác cuộc sống bình thường.
    Bạn phải giữ cho cún có được cảm nhận một cách bình thường cho đến phút cuối trước khi rời nhà. Hãy cho cún ra ngoài để cún làm gì mình muốn, hoặc cho cún đi dạo nếu đó là thói quen mỗi sáng. Nếu bạn có cả một hành trình dài phía trước, tốt hơn là đừng cho cún ăn trước khi đi trừ khi bạn có thời gian để cún hoạt động và tiêu hoá được hết chỗ thức ăn đó, nếu không sau đó sẽ có cả đống mớ hỗn độn ra xe.

Đối phó với thời tiết xấu.

Nếu trời mưa hoặc mặt đất vẫn còn bao phủ trong băng giá hoặc ướt sương, hãy đi ủng, mặc áo mưa cho cún của bạn trước khi vào thi và việc cuối cùng bạn cần làm khi vào khu vực thi là phải rửa chân cho cún. Đa số giống chó đều thích việc đi ủng hoặc mặc áo mưa nhưng hãy mua cho nó từ sớm ( cỡ rộng để khi lớn vẫn vừa ) và hãy đảm bảo rằng nó đã quen với những đồ may mặc đó để không phải vật lộn ép nó mặc trước khi vào Show. Nếu bạn đến điểm dự thi mà phải băng qua những chỗ có sình lầy thì hãy bế cún vào nếu nó không có ủng hoặc áo mưa. Có thể quấn túi nilon hay bất kỳ túi nhựa nào mà bạn có quanh chân cún để giữ cún được sạch sẽ, trong trường hợp khẩn cấp.
    Đừng quên là bạn cũng cần đồ đi mưa. Giầy ủng và áo mưa gấp gọn rất cần thiết và nên chuẩn bị sẵn trên xe phòng trường hợp thời tiết mưa gió. Một bình cà phê giữ nhiệt cũng là điều lý tưởng khi bạn không tìm được trạm dừng nào chấp nhận cho chó vào trên đường đi. Một tách trà ở hàng ghế dự bị trước khi ra về cũng rất ổn và tiết kiệm chi phí so với một số quán phục vụ ở khu vực thi.
    Ngày nay có nhiều người tham gia Dogs Show mang theo thực phẩm riêng của mình để tiết kiệm chi phí, dành tiền chi cho những thứ tốn kém mà bạn yêu thích khác (nếu có).

Mang theo sản phẩm làm sạch không cần nước.

Có rất nhiều sản phẩm làm sạch không cần dùng nước để tẩy sạch cho bộ lông của cún trên thị trường. Do đó nếu bạn phát hiện ra chân cún của bạn nhuốm đầy bùn đất, hoặc bẩn ở đuôi, mông… hãy sử dụng sản phẩm rửa khô để làm sạch vết bẩn, thấm lông khô bớt bằng giấy lau trước khi chà xát với bột ngô hoặc bột khoai tây để hút hết chất lỏng. Sau khi bột khô, chải hết bột khỏi lông và tất cả sẽ như lúc ban đầu - sạch sẽ và bóng bẩy.
    Một số người tham gia thi phải đi rất xa nên mang họ mang theo máy sấy du lịch , loại hoạt động bằng pin. Sản phẩm này rất tuyệt cho giống chó lông dài, nhưng hãy chắc chắn rằng cún của bạn đã quen với âm thanh thanh ồn ào của sản phẩm công nghệ này, nếu không nó sẽ hoảng sợ và bị ảnh hưởng tới tâm lý ngay trước khi bước vòng thi. Hãy nhớ rằng bạn sẽ phạm luật của Hiệp hội chó giống nếu sử dụng sản phẩm làm thay đổi cấu trúc gốc của lông cún, vì thế nếu bạn không chắc về sản phẩm rửa khô thì hãy dùng nước để rửa. Sử dụng bình xịt nước thay vì ngâm để rửa toàn bộ chỗ bẩn, và chỉ cần tiếp thêm nước vào bình khi cần.

Đối phó với thời tiết nóng.

Có thể bạn cho rằng những ngày nóng thích hợp để đi du lịch, hoặc thích hợp để dành thời gian đi Dogs Show – Bạn đã nhầm rồi! Điều phải xét đến đầu tiên là cún của mình và nhu cầu của nó. Xe hơi của bạn có thể sẽ rất nóng nếu bạn bị mắc kẹt giữa đường do kẹt xe, chuyện này vẫn thường hay xảy ra, vậy làm sao để giữ được sự mát mẻ cho cún? Điều hoà nhiệt độ được trang bị trên hầu hết xe hơi, hãy cố gắng lắp đặt tiện nghi này cho cún. Chỗ của cún nên râm mát và có gió nhẹ.
    Bạn sẽ thấy trong các gian hàng ở những Show lớn, có rất nhiều sản phẩm đa dạng để giữ cho xe và cún của bạn được mát mẻ trong những ngày hè nóng nực nhất. Tấm phủ bạc chống nhiệt rất tiện dụng để kẹp vào cửa sổ xe, giữ cho nhiệt độ trong xe được mát mẻ trong bãi đỗ. Sử dụng 1 tấm khac cho cún nếu bạn và cún ngồi trong khu vực thi ngay dưới nắng nóng của mặt trời. Quạt du lịch chạy bằng pin phù hợp để gắn trong lồng của cún giá chỉ vài pounds, giúp ích rất nhiều cho những người tham gia Show...
    Cùng loại sản phẩm quạt kẹp vào cửa sổ, cũng có loại chạy bằng năng lượng mặt trời tiện ích cho bạn chọn lựa.
    Nếu nhiệt độ của cún bị tăng quá cao, bạn cần phải làm hạ nhiệt cho cún và xin lời khuyên của bác sĩ thú y. Luôn có bác sĩ thú y sẵn sàng ngay tại các Show lớn, và có số hotline ở các Show nhỏ. Phủ khăn ướt lên trên lưng cún là cách để làm hạ nhiệt, tuy nhiên bạn vẫn phải tìm kiếm sự giúp đỡ của bác sĩ thú y càng sớm càng tốt. Cún có biểu hiện sốt như sau : Thở rất nhiều, biểu lộ sự lờ đờ, chậm chạm và thậm chí không phản ứng. Một số con sẽ bị đổ bệnh, hoặc có thể đột quỵ. Mắt và nướu răng có thể rất đỏ. Rơi vào tình trạng này, chó có thể chết trong vài phút bởi sốc nhiệt, vì thế hãy tìm sự hỗ trợ của bác sĩ thú y ngay lập tức.
    Lần sửa cuối bởi cuongtb, ngày 31-08-13 lúc 04:27 PM.

Thanks
    1,446

Mang theo nước uống.

Luôn luôn mang theo nước uống cho cún của mình. Có thể bạn không gần vòi nước ở Show, hoặc khi bạn dừng lại để nghỉ giải lao khi đi trên đường. Mang theo bao nhiêu nước là phụ thuộc vào kích thước của cún, nhưng nên mang dư 1 chút phòng trường hợp bạn cần rửa tay hoặc rửa sạch bùn đất ở bàn chân của cún. Khi lên kế hoạch cho chuyến đi vào những ngày nóng, hãy pha nước chanh và đổ vào ba phần tư chai sau đó để nó vào ngăn đá tủ lạnh một ngày trước khi đi. Nước đá sẽ tan từ từ trong ngày, vậy là bạn có nước mát để uống. Không bao giờ cho chó uống nước lạnh vào những ngày nắng bởi vì nó có thể gây ra chuột rút và phù nề.
    Có một số con không thích uống nước ở địa điểm diễn ra thi, do đó hãy mang đủ để đáp ứng cho những chú chó kén chọn này.

Định vị chỗ đậu xe.

Khi tham gia những Dogs Show lớn, bạn sẽ được phân cho một vé lấy chỗ đậu xe. Đôi khi bạn sẽ phải trả tiền trước, nhưng nên như vậy bởi giá sẽ cao hơn nhiều vào đúng ngày diễn ra Show. Dần dần khi bạn đã tới nhiều Show quanh đất nước, bạn sẽ biết chỗ nào tốt nhất và tồi nhất để đậu xe. Bạn cũng sẽ học được một điều là nên đến sớm để tìm chỗ đỗ an toàn gần lối ra vào. Không có gì lạ khi bạn phải đi bộ đoạn đường khá xa từ xe vào Show, rồi sau đó tới khu vực của bạn hoặc Ring Show.
    Bạn sẽ có 1 con cún (hoặc vài con), xe đẩy, túi xách và các thủ tục giấy tờ qua cửa, hãy để con cái, bạn bè hoặc gia đình đi tham gia cùng bạn hôm đó tự lo cho mình để họ tự khám phá cuộc phiêu lưu thú vị. Thêm vào đó là việc đi đúng ngày mưa hoặc ngày nắng nóng, bạn sẽ hiểu vì sao đến sớm là mục tiêu của rất nhiều dân đi Show.

Tìm vị trí như thế nào?

Một khi bạn đã ra khỏi xe, đã dỡ hành lý, đồ nghề xuống và bước tới lối vào của Show, bạn cần biết hai điều:
    Khu vực thi và ghế chuẩn bị của bạn nằm ở đâu?
    Lấy quyển catalogue hướng dẫn của Show ở chỗ nào?
    Cả hai việc trên đều có thể tìm thấy ở ngay sau lối vào. Nếu bạn tham dự một Show lớn, sẽ có nhân viên của Show ở ngay trong lối vào, luôn vui lòng để chỉ nơi nào bạn nên tới. Ở những Show nhỏ sẽ biển chỉ dẫn gắn trên tường, chỉ lối tới các khu vực thi và nơi từng giống chó sẽ thi.
    Ở gần đó cũng sẽ có ít nhất một bàn để Catalogue cho người tham gia lấy. Hãy cố gắng đặt trước một bản catalogue vì có thể sẽ không còn vào ngày cuộc thi diễn ra, thêm vào đó, trả trước cho chi phí này có thể sẽ rẻ hơn rất nhiều.

Thanks
    1,446

Băng ghế chuẩn bị tại Show.

Hầu hết những Championship Show đều có băng ghế chuẩn bị. Điều này có nghĩa là tất cả những chú cún dự thi đều có ghế để ngồi và nghỉ ngơi. Băng ghế này được làm bằng gỗ, do đó bạn nên mang theo tấm thảm để lót cho cún ngồi. Ngoài ra còn có dây xích được thiết kế riêng cho cún ngay trên ghế chuẩn bị để tránh việc cún xổng ra, chạy lung tung. Phía sau ghế là phòng gửi đồ đạc, hành lý, và gần đó sẽ là khu vực chăm sóc ngoại hình, sẽ có bàn riêng để cho bạn làm công việc này. Băng ghế được đánh số thứ tự theo số báo danh của các thí sinh. Số này sẽ là số riêng và duy nhất cho bạn ở Dogs Show đó.
    Băng ghế được sắp đặt để từng giống chó sẽ ngồi cùng với nhau, và số báo danh sẽ theo thứ tự và bằng chữ cái. Bạn sẽ thấy ghế của mình ngay bên cạnh những người mới bắt đầu giống như mình, và chó cũng cùng một giống như nhau. Điều này có thể giúp bạn nhanh chóng kết bạn với người hàng xóm cận kề này.

Giữ an toàn khi ở Show.

Không bao giờ để cho cún của bạn ở một mình trên băng ghế dự bị. Đáng buồn thay có một số người vô tâm có thể vầy vò, trêu chọc chó của bạn. Do đó, chó của bạn có thể sẽ bị lo lắng do bị bỏ rơi một mình và nó sẽ sủa, rồi tru, hú, làm cho những người khác khó chịu, và cuộc thi bị xáo trộn. Đã có nhiều trường hợp chó con khó chịu quá nên phá rối khu vực ghế dự bị, sau đó nó không còn đủ tư cách để dự thi nữa. Nếu như bạn đi một mình, sẽ có lúc bạn cần phải rời khỏi nó, vì thế hãy gắng nhờ ai đó trong hội chó giống của mình cầm dây dắt và để mắt tới nó. Bạn có thể đáp lại sự giúp đỡ này bằng cách này hoặc cách khác để kết bạn với những người cùng đam mê giống chó giống như bạn.

Xác định rõ phương hướng của mình.

Khi bạn đã sắp xếp xong cho cún vào vị trí ghế ngồi và cho cún uống nước, bạn cần phải xác định rõ công việc của mình. Hãy để mắt tới quyển Catalogue để xem có tất cả bao nhiêu con dự thi ở vòng thi của bạn, và phải kiểm tra ít nhất hai lần thứ tự thi, đây sẽ là phần quan trọng của việc trình diễn, để kiểm tra xem ai sẽ là người bạn phải đối mặt tại cấp độ thi (class) của bạn ở các Show. Bạn có thể sẽ biết được rằng mình đang cạnh tranh với một con đang ở phong độ đỉnh cao, và bạn có thể sẽ bị đánh bại ở cuộc thi. Dù là bất cứ ai ở cấp độ thi của bạn, cũng hãy nhớ rằng mỗi Show lại có những giám khảo khác nhau và tất cả chó đều được đánh giá bởi phong độ của chúng trong ngày hôm đó, vì thế chẳng có gì phải lo lắng, hãy giữ tinh thần và sẵn sàng mọi lúc, mọi nơi.
    Đôi lúc bạn sẽ là người đầu tiên ra trình diễn, có khi bạn sẽ phải chờ hàng tiếng đồng hồ mới được xướng tên. Kiểm tra xem vòng thi của mình nằm ở đâu? Bạn có thể cho cún tập duyệt cùng lúc, nhưng phải để mắt tới thời gian. Chó đực luôn được ra thi trước chó cái ở tất cả các giống khác nhau, và chó con luôn được thi trước chó đực. Do đó nếu chó của bạn ở cấp độ puppy, bạn phải chuẩn bị sẵn sàng ở bên cạnh vòng thi vào thời gian quy định. Nếu bạn có mặt trễ, có khả năng giám khảo sẽ từ chối phần dự thi của bạn. Đó sẽ là một sự khởi đầu đáng buồn cho nghiệp đi Show của bạn.

Còn tiếp...
    Nguồn Rottweiler.com.vn
    Dịch giả Candy_018 (HPRC)
    Lần sửa cuối bởi cuongtb, ngày 31-08-13 lúc 05:20 PM.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12