>> Nhiệt liệt chào đón các bạn đến tham gia diễn đàn VNSV<<
>><<
Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Xu hướng sắp tới

Thanks
    1,267

Xu hướng sắp tới

Đọc trên facebook thấy hay nên úp cho anh em xem:
    Vợ em đi làm, chó thì lại ngủ, rỗi hơi em lại mạn phép nói về con GSD. Từ trước đến giờ có một sự ngộ nhận của ae chơi GSD trong nước chưa tiếp xúc với con chó nhập hoặc con chó ở Đức bao giờ. Mọi người bị đóng khung trong đầu cái suy nghĩ, con GSD ở Đức chắc nó to lắm, hoành tráng lắm và bản thân em cũng có cái suy nghĩ đó. Ở Việt Nam mình, cứ chuẩn là phải to, cao, mõm hộp, lông vàng cháy nhưng sự thật thì sao nhỉ? Hoàn toàn ngược lại với những gì mình nghĩ. Dẫn quy chuẩn của SV về con Schaferhund thì là thế này:
    Chó đực : cao từ 60 - 65 cm nặng 30 - 40kg
    Chó cái : cao từ 55 - 60 cm nặng từ 22 - 32 kg.
    Và ngoài chuẩn này xem như khỏi đầu tư SCHH, KKL, AD, khỏi chụp ED/HD làm gì vì đã loại.

Dẫn chứng luôn VA1 - VA12 của giải BsZs 2012 về cân nặng và chiều cao để anh em quay lại đúng với thực tại là con GSD ngoài cao và nặng còn được đánh giá qua rất nhiều tiêu chí khác.
    VA1 Remo : cao 64cm nặng 34kg
    VA2 Nino : cao 65cm nặng 38kg
    VA4 Quattro : cao 65cm nặng 39kg
    VA5 Ustinov : cao 65 nặng 35kg
    VA6 Mentos : Cao 65cm nặng 36kg
    VA7 Sultan : Cao 64,5cm nặng 40 kg
    VA8 Hagaldahl : Cao 64,5cm nặng 36kg
    VA10 Chacco : cao 65 cm nặng 38kg
    VA11 Etoo : cao 65cm nặng 38kg
    VA12 Omen : cao 64cm nặng 36kg

Có thể thấy chiều cao và cân nặng của các em này thuộc dạng thấp bé và nhẹ cân vậy cái đẹp của các em này như thế nào? Dĩ nhiên là với những tiêu chuẩn của các em này ko phải bàn về SChh AD HD ED KKL vv... ngoài ra bước chạy và thần thái khi thi là điều quyết định!
    Viết ra đây không ngoài mục đích để ace có cái nhìn khác hơn về GSD, không phải cứ to bự mới là đẹp, cái đẹp của GSD còn nằm ở sự lanh lợi và thanh thoát. Và em chắc chắn con Remo về Việt Nam mà ko đeo bảng thì 90% mọi người sẽ nghĩ nó là con chó lai đích thực. Sau một thời gian tìm hiểu thì quan niệm chó to chó bự là chó đẹp của em hoàn toàn sụp đổ và em đã xây dựng cho mình 1 chuẩn mới để cảm nhận cái đẹp về GSD của riêng em đó là : Bước chạy!

Đang ở
    Thanh Hoá
    Thanks
    3,051

Re: Xu hướng sắp tới

Người Việt mình cứ to là thích mà bác. Em nào thấp bé nhẹ cân thì bị loại từ vòng đầu.
    "Điều quan trọng không phải là vị trí đứng mà là hướng đi"
    Sky, Yahoo: Long_xuthanh
    https://www.facebook.com/Longxuthanh
    Email: nvlong.taxtho@gmail.com
    Điện thoại: 0963.768.279 or 0987.635.735

Đang ở
    Sơn Tây - Hà Nội
    Thanks
    47

Đồng quan điểm với bác QuyDat!!!

Thanks
    1,267

Trích dẫn Gửi bởi long_xuthanh Xem bài viết
    Người Việt mình cứ to là thích mà bác. Em nào thấp bé nhẹ cân thì bị loại từ vòng đầu.
    có thể là các trại nổi tiếng cũng hửi thấy mùi từ khi ông LOTHAR QUOLL lên làm trưởng ban nhân giống của ĐỨC nên họ tiến hành thanh lý hàng loạt hàng khủng có size khủng diển hình là 1 em đã được thanh lý về THAILAND

http://www.pedigreedatabase.com/germ...os-vom-pendler

Lần sửa cuối bởi QUYDAT, ngày 26-08-13 lúc 10:35 AM.

Thanks
    302

Anh cũng đồng tình với Qúy Đạt là bước CHẠY ( xin phép viết chữ hoa to ) Thế tại sao ở VN chúng ta nhập những con có bước chạy rất đẹp ( chó bố và mẹ ) nhưng nuôi riết một hồi nó chạy không đẹp ? Dinh dưỡng thiếu hụt hoặc không đầy đủ cũng ảnh hưởng đến sức khỏe , đặc biệt là chế độ tập chạy bao gồm thời gian dành cho vận động + sân bãi có đạt yêu cầu không ? Còn vấn đề chó non ( những thế hệ con cháu của nó sanh ra tại VN ) Điều này theo tôi nghĩ là rất tệ hại , người nuôi đại đa số ở VN chúng ta dành ít hoặc rất ít thời gian cho con chó vận động , mà điển hình lúc nhỏ hai chân bẹp dí xuống ( hay gọi là hạ bàn chân sau ) người không hiểu biết hoặc các nhà nhân giống không lương tâm khi bán chó thì bảo là ben kheo sâu . Rồi sau đó lớn lên dắt chạy rinh thì hai gót đá vào nhau ( nhìn từ phía sau ) thế lại bảo do gien giống chó cha và mẹ có vấn đề về bệnh HD ? ? ?
    Trong cách chơi mọi người đều thích khen , ai khen chó mình cũng khoái mà chê thì có vấn đề ngay . Thời buổi ngày này đôi lúc chúng ta bị miễn nhiễm với câu : Khen triệt để , chê hạn chế . Nếu chúng ta cứ áp dụng theo kiểu Khen và chê đó thì làm sao chúng ta tiến bộ và đi lên được .
    Qua bài viết này Longdalat chỉ tâm sự sơ sơ còn nhiều vấn đề bất cập mà chúng ta chưa mạnh dạng tháo gỡ và nói hết cũng vì chữ nể nang nhau hoặc sợ mất lòng nhau .
    Mong rằng sau này khi anh em chúng ta có dịp hàn huyên tâm sự với nhau ngoài đời , chúng ta sẽ ân cần chia sẽ với nhau nhiều kinh nghiệm để tiến bộ và phát triển con gsd tại VN chúng ta .
    Xin trân trọng cảm ơn - Chúc cả nhà vui vẻ và sức khỏe - Longdalat
    Zwinger Longdalat - Phone 0983814006
    www.gsddalatvietnam.com
    Đồ vật quý khi mới . Tình bạn quý khi cũ .

Thanks
    0

chào anh Longdalat!em được biết anh là 1 người khá nổi tiếng trong lĩnh vực nhân giống gsd,theo xu hướng hiện nay những chú GSD đúng chuẩn đúng size, sẽ ngày càng được chú trọng! mà theo suy nghĩ của cá nhân em thì những gã khổng lồ dĩ nhiên không thể linh hoạt, khéo léo, bước chạy sẽ rất khó đẹp bằng những gsd đúng size phải không ạ?
    cảm ơn anh, rất vui được trò chuyện cùng anh!

Thanks
    0

tôi đồng với Quí Đạt,con chó đẹp ở buoc chạy.đó là thể hiện sự quan tâm cham sóc của người chủ một cách khoa học.có vận động nhiều thân hình con chó mới săn chắc uyển chuyển .toi cũng đồng tình với quan điểm của anh Longdalat

Thanks
    786

Một con GSD có bước chạy tốt,và đẹp,gần như có cấu trúc khung xương tốt!
    Thân.
    Phát BD.

9. 9 thành viên cám ơn lehongphat cho bài viết này:

Thanks
    0

Bài cũ của em đã bị xóa!

Giờ viết lại ngại, nên chỉ vắn tắt:

Bác QUY DAT nói mấy con VA thấp bé nhẹ cân là không đúng!

Đúng thì phải nói là nó thuộc diện TO CAO TRONG GIỚI HẠN CHO PHÉP!

Khung tiêu chuẩn chó đực là 60-65cm, mà VA toàn con 64cm - 64.5cm - 65 cm thì bé gì mà bé!

Còn bước chạy là một cái khác hoàn toàn với kích thước! Lúc nào rỗi em TÁM sau!

von S

11. 5 thành viên cám ơn von Grafrath cho bài viết này:

Thanks
    1,267

Tôi chỉ đọc trên face thấy hay rồi úp lại thôi, bác cứ hỏi xoáy mà ko đọc kỉ àh

13. 4 thành viên cám ơn QUYDAT cho bài viết này: